Home Tin Tức Thám tử Phân chia tài sản riêng và tài sản chung trong hôn nhân

Phân chia tài sản riêng và tài sản chung trong hôn nhân

14
0
SHARE
phân chia tài sản sau ly hôn

Phân chia tài sản – văn phòng thám tử tại Biên Hòa TNT xin đưa ra tình huống sau: Tôi và vợ tôi có ở chung một căn hộ riêng, sau đó tôi dọn ra ngoài ở riêng một căn nhà khác do bố tôi sang tên cho tôi. Vậy xin hỏi trong trường hợp tôi và vợ tôi ly hôn thì vợ tôi có quyền lợi gì trong căn nhà mà hiện tại tôi đang ở không ạ?

Trả lời :

Căn cứ vào Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 có quy định việc phân chia tài sản sau khi ly hôn đối với tài sản chung và tài sản riêng như sau :

quy định chia tài sản ly hônQuy định phân chia tài sản sau khi ly hôn

“Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

  1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.
  2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:
  3. a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
  4. b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;
  5. c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
  6. d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.
  7. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết”.

Như vậy, để phân chia tài sản khi ly hôn phải xác định được tài sản chung và tài sản riêng của vợ, chồng. Theo đó, khoản 1 Điều 27 và Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định cụ thể như sau:

“Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

  1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung

Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất”.

Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

  1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

  1. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung”.

Như vậy theo như tình huống trên thì cả hai ngôi nhà đều đang nằm trong thời kỳ hôn nhân của bạn và vợ. Căn nhà đầu tiên được xác định là tài sản chung của cả hai vợ chồng, căn nhà thứ hai theo Điều 32 thì đó là tài sản riêng của bạn. Do vậy theo quy định phân chia tài sản nếu hai người ly hôn thì vợ bạn không có quyền lợi gì đối với căn nhà thứ hai cả.

Hi vọng câu trả lời trên của chúng tôi giúp bạn tham khảo được phần nào thắc mắc của mình. Chúc bạn sức khỏe!

Bài viết được tổng hợp bởi văn phòng thám tử tại Bình Dương

Share Button

Tự hào là một trong những văn phòng thám tử lâu đời nhất Việt Nam cùng với 15 năm kinh nghiệm trong nghề. Chúng tôi làm việc dựa trên tiêu chí :
– Đạo đức nghề nghiệp.
– Văn hóa ứng xử chuyên nghiệp.
– Thông tin chính xác – Bảo mật tuyệt đối.
Khi bạn có nhu cầu hãy liên hệ qua số hotline để được tư vấn dịch vụ miễn phí : 094 63 68 007

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here